Kí ni ìyàtọ̀ láàárín àwọn ẹ̀rọ ìṣàn omi onípele mẹ́ta àti ẹ̀rọ àlẹ̀mọ́ omi?

Yíyan àwọn ohun èlò ìṣàn omi ṣe pàtàkì gan-an láti rí i dájú pé àwọn ètò ìjìnlẹ̀ náà dúró ṣinṣin àti láti mú kí iṣẹ́ wọn pẹ́ sí i. Nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi onípele mẹ́ta àti àlẹ̀mọ́ omi jẹ́ ohun èlò ìṣàn omi méjì tí ó wọ́pọ̀. Nítorí náà, kí ni ìyàtọ̀ láàárín àwọn méjèèjì?

 Nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi

Nẹtiwọọki idominugere onisẹpo mẹta

1. Àwọn ànímọ́ ìṣètò

1, Nẹtiwọọki idominugere onisẹpo mẹta:

A ṣe àwọ̀n ìṣàn omi onípele mẹ́ta náà láti inú polyethylene HDPE onípele gíga. Ohun èlò ìṣàn omi onípele mẹ́ta tí a fi ṣe é. Ó ní geotextile ní ẹ̀gbẹ́ méjèèjì àti mojuto mesh onípele mẹ́ta ní àárín. Geotextile náà ń ṣe ipa ààbò, ìyàsọ́tọ̀ àti ìdènà ìfọ́, nígbà tí mojuto mesh onípele mẹ́ta ní àárín ń ṣe ikanni ìṣàn omi tó munadoko. Nítorí náà, nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi lè kojú àwọn ẹrù ìfúnpọ̀ gíga àti láti máa ṣe ìṣiṣẹ́ ìṣàn omi fún ìgbà pípẹ́.

2, Àlẹ̀mọ́ omi:

Àlẹ̀mọ́ omi jẹ́ ohun èlò ìṣàn omi tí ó rọrùn láti lò, tí a fi irin, nylon, fiberglass àti àwọn ohun èlò míràn ṣe. Ìṣètò rẹ̀ jẹ́ ọ̀kan náà, ó sì sinmi lórí ìwọ̀n àti ìrísí àlẹ̀mọ́ fún ìṣàn omi àti ìṣàn omi. A lè ṣàtúnṣe ìwọ̀n àlẹ̀mọ́ omi gẹ́gẹ́ bí àìní rẹ̀, ó sì lè bá àwọn àìní ìṣàn omi àti ìṣàn omi mu.

2. Ipa iṣẹ-ṣiṣe

1, Nẹtiwọọki idominugere onisẹpo mẹta:

Àwọn àwọ̀n ìṣàn omi onípele mẹ́ta lè fúnni ní agbára ìyọ́ àti ìṣàn omi pátápátá. Ó lè fa omi inú ilẹ̀ gbẹ kíákíá, dín ìfúnpá omi inú ilẹ̀ kù, àti láti máa ṣe ìtọ́jú iṣẹ́ ìṣàn omi tó dúró ṣinṣin fún ìgbà pípẹ́. Ó tún ní àwọn ànímọ́ agbára gíga, ìdènà ìbàjẹ́, ìdènà ásíìdì àti alkali, àti ìgbà pípẹ́ iṣẹ́, ó sì lè bá onírúurú ipò àyíká mu.

2, Àlẹ̀mọ́ omi:

Iṣẹ́ pàtàkì ti ibojú àlẹ̀mọ́ omi ni láti sẹ́ àwọn ohun ìdọ̀tí àti láti fa omi dànù. Ó lè yọ àwọn ohun ìdọ̀tí kúrò nínú omi náà nípasẹ̀ àwọ̀n, kí ó lè rí i dájú pé omi náà mọ́ tónítóní. Àlẹ̀mọ́ omi náà tún ní agbára ìtújáde kan, ṣùgbọ́n ní ìfiwéra pẹ̀lú nẹ́tíwọ́ọ̀kì ìtújáde omi onípele mẹ́ta, iṣẹ́ ìtújáde omi rẹ̀ lè burú sí i. Yíyan ibojú àlẹ̀mọ́ omi sinmi lórí àwọn ànímọ́ ti àwọn ohun èlò àlẹ̀mọ́ àti ipa ìtújáde tí a fẹ́.

aṣọ ìbora omi Bentonite (1)

Iboju àlẹ̀mọ́ omi

3. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìlò

1, Nẹtiwọọki idominugere onisẹpo mẹta:

Nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi onípele mẹ́ta ni a sábà máa ń lò nínú àwọn iṣẹ́ ìṣàn omi bíi ọkọ̀ ojú irin, àwọn ọ̀nà gíga, àwọn ọ̀nà ìṣàn omi, àwọn iṣẹ́ ìgbìmọ̀ ìlú, àwọn ibi ìpamọ́ omi, ààbò òkè, àwọn ibi ìdọ̀tí, ọgbà àti àwọn pápá eré ìdárayá. Nínú àwọn iṣẹ́ wọ̀nyí, nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi onípele mẹ́ta lè fa omi inú ilẹ̀ gbẹ kí ó sì dáàbò bo ètò ìmọ̀ ẹ̀rọ kúrò lọ́wọ́ ìbàjẹ́ omi.

2, Àlẹ̀mọ́ omi:

A le lo àlẹ̀mọ́ omi nínú àwọn iṣẹ́ kan tí ó ní àwọn ohun tí ó nílò fún ìwẹ̀nùmọ́ omi, bí àwọn ohun èlò afẹ́fẹ́, àwọn ohun èlò ìwẹ̀nùmọ́, àwọn ohun èlò ìtọ́jú omi, àwọn àlẹ̀mọ́ afẹ́fẹ́, àwọn ohun èlò ìtọ́jú eruku àti àwọn ohun èlò míràn. A tún máa ń lo àwọn àlẹ̀mọ́ omi nínú àwọn ètò ìṣàn omi àti ìṣàn omi nínú epo rọ̀bì, kẹ́míkà, ohun alumọ́ọ́nì, oúnjẹ, àwọn oníṣòwò oògùn, kíkùn àti àwọn ilé iṣẹ́ míràn.

4. Awọn ibeere ikole

1, Nẹtiwọọki idominugere onisẹpo mẹta:

Nígbà tí a bá ń gbé nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi onípele mẹ́ta kalẹ̀, ó yẹ kí a ṣe ìkọ́lé pàtó gẹ́gẹ́ bí àwọn ohun tí a fẹ́ ṣe. Ó yẹ kí a gbé nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi sí ìhà òkè náà, kì í ṣe ní ìlà. Ó tún ṣe pàtàkì láti rí i dájú pé a gbé ìpẹ̀kun kan ti nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi àti geotextile, geomembrane àti àwọn ohun èlò míràn sí inú kòtò ìdádúró. Bákan náà, ẹ kíyèsí àwọn ọ̀nà tí ó ń yípo àti títún nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì ìṣàn omi ṣe láti rí i dájú pé ó dúró ṣinṣin àti pé ó ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìṣàn omi.

2, Àlẹ̀mọ́ omi:

Fífi àbò àlò omi sílẹ̀ rọrùn díẹ̀, ní gbogbogbòò níwọ̀n ìgbà tí a bá fi sínú páìpù tàbí àpótí kan níbi tí omi náà ti ń ṣàn. Síbẹ̀síbẹ̀, nígbà tí a bá ń fi sori ẹ̀rọ, a gbọ́dọ̀ kíyèsí bóyá ìwọ̀n àti ìrísí àlò omi bá àlò omi mu láti rí i dájú pé àlò omi náà ṣiṣẹ́ dáadáa. Bákan náà, ṣàyẹ̀wò kí o sì yí àlò omi padà déédéé láti dènà kí àlò omi náà má baà dí tàbí kí ó má ​​baà bàjẹ́.

Láti inú àwọn ohun tí a kọ sókè yìí, a lè rí i pé àwọn ìyàtọ̀ pàtàkì wà láàárín nẹ́tíwọ́ọ̀kì ìṣàn omi onípele mẹ́ta àti nẹ́tíwọ́ọ̀kì ìṣàn omi ní ti àwọn ànímọ́ ìṣètò, iṣẹ́, àwọn ipò ìlò àti àwọn ohun tí a nílò láti kọ́lé. Ohun èlò ìṣàn omi wo ni a lè yàn da lórí àwọn àìní àti ipò ìṣètò pàtó. Nínú àwọn ohun èlò ìlò, ó ṣe pàtàkì láti gbé àwọn kókó bíi ànímọ́ ìṣètò, àwọn ipò àyíká, àwọn ohun tí a nílò láti fi ṣe àtúnṣe àti ìṣàn omi, kí a sì yan àwọn ohun èlò ìṣàn omi tó yẹ jùlọ láti rí i dájú pé ètò ìṣètò náà dúró ṣinṣin àti láti mú kí iṣẹ́ náà pẹ́ sí i.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹfà-07-2025